Breaking
ब्रेकिंग

तिरुपती बालाजीच्या “लाडू”ची चव बदलणार..? ; कर्नाटकच्या दुध पुरवठा करणाऱ्या कंपनीचा सवलतीच्या दरात तूप पुरवठा करण्यास नकार ; आता कसा होणार महाप्रसाद..?

2 0 8 9 8 8

आरएनएन न्युज Exclusive : –

आंध्र प्रदेशातील चित्तूर जिल्ह्यात असलेले तिरुपती बालाजीचे मंदिर देशभरातील लाखो भाविकांचे श्रद्धास्थान आहे. जेथे भगवान विष्णूचा अवतार मानले जाणारे भगवान श्री व्यंकटेश्वर स्वामी विराजमान आहेत. हे मंदिर केवळ देशातील श्रीमंत मंदिरांच्या पंक्तीतच अव्वल स्थानावर नाही, तर आपल्या प्रसादातील लाडूंसाठी देखील ओळखले जाते. जो येथे येणाऱ्या भाविकांना ‘प्रसादम’ किंवा नैवेद्य म्हणून दिला जातो. तिरुपती बालाजीचा महाप्रसाद मानले जाणारे लाडू ‘पोटू’ नावाच्या गुप्त स्वयंपाकघरात शुद्ध बेसन, बुंदी, साखर, काजू आणि शुद्ध तूप इत्यादींच्या मदतीने तयार केले जातात.

 

नंदिनी कंपनीचा तूप देण्यास नकार

लाडू बनवण्यासाठी वापरल्या जाणाऱ्या तुपाबाबत संकट येण्याची शक्यता आहे, जे तिरुपती बालाजीचे भक्त केवळ मंदिरातच जाऊ शकत नाहीत, तर ते देश-विदेशातील त्यांच्या घरूनही मागवू शकतात, कारण KMF (कर्नाटक दूध) पुरवठा करणारी कंपनी फेडरेशन) देवस्थानांना सवलतीच्या दरात तूप पुरवठा करण्यास नकार दिला आहे. उल्लेखनीय म्हणजे, तिरुपती देवस्थानम आणि KMF यांचे गेल्या पाच दशकांपासून अतूट नाते आहे. मंदिरात तयार होणारा महाप्रसाद तयार करण्यासाठी KMF चे नंदिनी देशी तूप वापरले जाते. विशेष म्हणजे, कंपनीने गेल्या सहा महिन्यांत देवस्थानांना १४ लाख रुपयांचे तूप पुरवले आहे.

 

कंपनीने का वर केले हात

कंपनीने गेल्या ६ महिन्यांत तिरुपती देवस्थानाला १४ लाख किलो तुपाचा पुरवठा सवलतीच्या दरात केला होता, परंतु आता कमी किमतीत नंदिनी तूप उपलब्ध करून देण्यास असमर्थ असल्याचे सांगत या मंदिराची निविदा सोडली आहे. कर्नाटकात दुधाचा तुटवडा असल्याने आता त्याची किंमत वाढवणे ही त्यांची मजबुरी असल्याचे कंपनीचे म्हणणे आहे. यामुळेच त्यांनी कमी दरात तूप न विकण्याचा निर्णय घेतला आहे. कंपनीचा दावा आहे की, जर कोणत्याही कंपनीने तिरुपती देवस्थानांना कमी किमतीत तूप पुरवण्यासाठी बोली लावली, तर ती निश्चितच गुणवत्तेशी तडजोड करेल. त्याचा परिणाम थेट तिरुपतीच्या प्रसादावर होणार आहे.

 

खास पद्धतीने तयार केले जातात लाडू

तिरुपती बालाजीचा प्रसाद मंदिरातील काही खास स्वयंपाकी पारंपारिक पद्धतीने तयार करतात. मात्र, प्रसादाची वाढती मागणी पूर्ण करण्यासाठी एक मशिनही आले आहे, ज्याच्या मदतीने एका दिवसात सुमारे ६ लाख लाडू तयार केले जातात. लाडू बनवण्याची पद्धतच वेगळी नाही, तर त्याचे वजनही ठरवले जाते. विशेष म्हणजे लोक त्याची कॉपीही करू शकत नाहीत.

बातमी बद्दल आपला अभिप्राय नोंदवा
बातमी शेअर करण्यासाठी येथे क्लिक करा
2 0 8 9 8 8

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
Translate »
बातमी कॉपी करणे हा कायद्याने गुन्हा आहे