गुन्हेगारी

नाफेडच्या खरेदीत शेतकरी उपाशी अन् व्यापारी तुपाशी; चणा खरेदी ठरणार वादग्रस्त

सिंदी कृषी उत्पन्न बाजार समितीतील प्रकार

सचिन धानकुटे

सेलू (ता.२९) : – येथील सिंदी कृषी उत्पन्न बाजार समितीच्या अंतर्गत होणारी नाफेडची खरेदी ही वादाच्या भोवऱ्यात सापडण्याची शक्यता निर्माण झाली आहे. येथे शेतकऱ्यांच्या सातबाऱ्यावर थेट व्यापारीच नेहमीप्रमाणे आपला माल लावत असल्याने “शेतकरी उपाशी अन् व्यापारी तुपाशी” असल्याचे चित्र आहे. याआधीही तूर खरेदीत असाच कित्ता गिरवत अनेक व्यापाऱ्यांनी शेतकऱ्यांच्या टाळूवरील लोणी खाल्याचे सर्वश्रुत आहे. त्यामुळे बाजार समितीतील या गैरप्रकाराला कुठेतरी आळा घालण्याची गरज शेतकऱ्यांकडून व्यक्त होताना दिसून येते.

येथील सिंदी कृषी उत्पन्न बाजार समितीच्या मुख्यालयात तसेच उपबाजारपेठेत नुकताच नाफेडच्या चणा खरेदीचा श्रीगणेशा करण्यात आला. नोंदणी केलेल्या शेतकऱ्यांकडून प्रती हेक्टरी १२.६० क्विंटल चणा खरेदीचे उद्दिष्ट ठेवण्यात आले आहे. यात पहिल्याच दिवशी खरेदी करण्यात आलेल्या शेतकऱ्यांच्या नावातील गौडबंगाल पाहता नाफेडची चणा खरेदी वादात सापडण्याची दाट शक्यता निर्माण झाली आहे. शेतकऱ्यांच्या नोंदणीनुसारच चणा खरेदी करण्यात आल्याचे बाजार समितीकडून स्पष्ट करण्यात आले. मात्र नोंदणी यादीतील शेतकरी आणि सत्कार झालेल्या शेतकऱ्यांतून बाजार समितीचे पितळ तर उघडे पडणार नाही ना..! अशी चर्चा आहे.
याआधीही या बाजार समिती अंतर्गत तुर खरेदीत मोठ्या प्रमाणात व्यापाऱ्यांनी आपले उखळ पांढरे करून घेतले. शेतकऱ्यांच्या नावावर चक्क व्यापाऱ्यांनीच आपला माल नाफेडच्या मस्तकी मारला. यात तत्कालीन पदाधिकाऱ्यांसह एका शेतकरी नेत्याचाही समावेश होता. त्यामुळे परत तोच कित्ता येथे गिरवला जाणार असून बाजार समितीतील या गैरप्रकाराला कुठेतरी आळा बसावा अशी मागणी चणा उत्पादक शेतकऱ्यांकडून व्यक्त होताना दिसते.

बातमी शेअर करणायसाठी येथे क्लिक करा

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Back to top button
भाषा बदला»
बातमी कॉपी करणे हा कायद्याने गुन्हा आहे