Breaking
ब्रेकिंग

लोकसंख्येच्या बाबतीत भारताची चीनवर आघाडी ; एका वर्षात तब्बल १.५६ टक्क्यांनी वाढली लोकसंख्या

1 9 7 0 1 5

आरएनएन/वृत्तसंस्था : – भारत आता जगातील सर्वाधिक लोकसंख्या असलेला देश बनला आहे. संयुक्त राष्ट्रांच्या ताज्या अहवालात(यूएन पॉप्युलेशन रिपोर्ट) भारताने या बाबतीत चीनला मागे टाकले आहे. भारताची लोकसंख्या एका वर्षात तब्बल १.५६ टक्क्यांनी वाढली आहे. सदर अहवालानुसार, आता भारताची लोकसंख्या १४२.८६ कोटी झाली आहे तर चीन १४२.५७ कोटींसह दुसऱ्या क्रमांकावर घसरला आहे. युएनच्या अहवालानुसार भारताची लोकसंख्या एका वर्षात १.५६ टक्क्यांनी वाढली आहे.

या अहवालात भारताचा एकूण प्रजनन दर २.० असल्याचे सांगण्यात आले. येथे भारतीय पुरुषाचे सरासरी आयुष्य ७१ वर्षे आहे, तर महिलांचे ७४ वर्षे आहे. हा अहवाल १९७८ पासून प्रसिद्ध होत आहे. यूएनएफपीए भारताच्या प्रतिनिधीने सांगितले की, आता जगाची लोकसंख्या ८ अब्जांवर पोहोचली आहे. भारतातील १.४ अब्ज लोकांना आपण १.४ संधी म्हणून पाहणार आहोत. ते म्हणाले की, भारत हा एक शक्तिशाली देश आहे. शिक्षण, सार्वजनिक आरोग्य आणि स्वच्छता आणि आर्थिक विकासाच्या बाबतीत ते सतत पुढे जात आहे. तांत्रिक बाबींमध्ये आम्ही रोज नवनवीन विक्रम करत आहोत.
या अहवालात आनंदाची गोष्ट म्हणजे भारतातील २५ टक्के लोकांचे वय ०-१४ वर्षे आहे. यानंतर १०-१९ वयोगटातील १८ टक्के लोक आहेत. १०-२४ वयोगटातील लोकांची संख्या २६ टक्के आहे. पण भारतात हे प्रमाण १५ ते ६४ वर्षांच्या दरम्यान ६८ टक्के आहे. म्हणजेच भारतात तरुणांची संख्या सर्वाधिक आहे. चीनमध्ये परिस्थिती वेगळी आहे. येथे २० कोटी लोक ६५ वर्षांपेक्षा जास्त आहेत.
चीनच्या वृद्ध लोकसंख्येमुळे त्रस्त आहे. तेथील लोकसंख्या वाढवण्यासाठी सरकारकडून रोज नवनवीन प्रलोभने दिली जात आहेत. पण तरीही इथले लोक एकापेक्षा जास्त मुलांना जन्म देत नाहीत. आता अविवाहित लोक देखील येथे मुलाला जन्म देऊ शकतात, त्याला विवाहित जोडप्याच्या मुलाला मिळणाऱ्या सर्व सुविधा मिळतील. चीनमधील एका कॉलेजने रिलेशनशिपमध्ये असलेल्या अशा जोडप्यांना एका आठवड्याची हनिमून सुट्टी दिली आहे. जेणेकरून ते एकटे वेळ घालवू शकतील आणि यामुळे लोकसंख्या वाढेल. चीनमधील सुमारे ४० टक्के लोकसंख्या ६० वर्षांपेक्षा जास्त वयाची आहे. इथे एकेकाळी लोकसंख्येवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी नियम बनवले गेले.

बातमी बद्दल आपला अभिप्राय नोंदवा
बातमी शेअर करण्यासाठी येथे क्लिक करा
1 9 7 0 1 5

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
Translate »
बातमी कॉपी करणे हा कायद्याने गुन्हा आहे